Aviation Institute
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบรายละเอียต่างๆครับ

2 posters

Go down

อยากทราบรายละเอียต่างๆครับ Empty อยากทราบรายละเอียต่างๆครับ

ตั้งหัวข้อ  delambo Sun Feb 12, 2012 2:12 pm

สวัสดีครับ คือผมอยากรู้ว่า สายศิป์เข้าเรียนได้มั้ย จบมาต้องไปสมัครหางานเองรึป่าวครับ แล้วหางานยากมั้ยครับ แล้ว มันมีพวกสอบชิงทุนอะไรมั้ยครับ
ต้องเกรดเฉลี่ยเท่าไหร่ถึงจะเข้าได้หรอครับ แล้วพอจบมาต้องไปสอบเอาใบอะไรอีกรึป่าวครับ ??
จบมาสามารถเป็นนักบินได้อย่างเดียวหรือว่าเป็นอย่างอื่นได้อีกครับ ?
แล้วโอกาสที่จะเรียนจบ 4 ปีได้มีเยอะมั้ยครับ

delambo

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบรายละเอียต่างๆครับ Empty Re: อยากทราบรายละเอียต่างๆครับ

ตั้งหัวข้อ  B737 Thu Feb 16, 2012 9:14 pm

delambo พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ คือผมอยากรู้ว่า สายศิป์เข้าเรียนได้มั้ย จบมาต้องไปสมัครหางานเองรึป่าวครับ แล้วหางานยากมั้ยครับ แล้ว มันมีพวกสอบชิงทุนอะไรมั้ยครับ
ต้องเกรดเฉลี่ยเท่าไหร่ถึงจะเข้าได้หรอครับ แล้วพอจบมาต้องไปสอบเอาใบอะไรอีกรึป่าวครับ ??
จบมาสามารถเป็นนักบินได้อย่างเดียวหรือว่าเป็นอย่างอื่นได้อีกครับ ?
แล้วโอกาสที่จะเรียนจบ 4 ปีได้มีเยอะมั้ยครับ

สวัสดีครับน้อง สถาบันการบิน เรารับทั้งสายวิทย์และศิลป์ เกรดเฉลี่ย 2.60 ขึ้นไปครับ สอบคัดเลือกโดยการพิจารณาผลการเรียนม.ปลาย และการสัมภาษณ์โดยอาจารย์ประจำสถาบันครับ
สำหรับเรื่องงานคงไม่มีสถาบันใดรับประกันเรื่องงานให้เราได้ครับ อยู่ที่ตัวของเราเองทั้งนั้น หากตั้งใจเรียน ผลการเรียน การบินดี ก็คงเป็นที่สนใจของสายการบินต่างๆอยู่แล้ว และน้องจะสามารถจบตามหลักสูตรได้ภายใน 3 ปีครึ่ง ซึ่งน้องจะได้รับทั้ง ป.ตรีเทคโนโลยีบัญฑิคต, PPL, CPL ไปยื่นสมัครสายการบินต่างๆในฐานะ QP ได้ ส่วนเรื่องลักษณะงานนั้นพี่ก็คงแนะนำให้น้องเป็นนักบินนะครับเพราะเราเรียนบินมา แต่หากเปลี่ยนใจอยากทำอาชีพอื่นในวงการบินก็ไม่มีปัญหาอะไร เนื่องจากวิชาพื้นฐานในปี 1-2 เราจะได้เรียนในส่วนของธุรกิจการบินด้วยครับ หากมีข้อสงสัยอะไรอีกก็ทิ้งอีเมล์ไว้ได้ ถ้าพี่ๆว่างก็จะไปตอบให้ครับ

B737

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน